Trường hợp nào nhà nước cải tạo, xây dựng lại chung cư?

Báo giá thiết kế thi công nội thất quán trà sữa đơn giản độc đáo
Thiết kế nội thất shop balo, túi xách đa dạng
Kiếm hàng trăm triệu nhờ cho thuê nhà ở Sài Gòn

Chính phủ vừa ban hành Nghị định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư. Trong đó nêu rõ 2 trường hợp sẽ được nhà nước cải tạo, xây dựng lại chung cư.

Chung cư xuống cấp

Nhiều chung cư cũ xuống cấp cần được cải tạo, xây mới lại. Ảnh: Trần Phong.

Trường hợp 1, nhà chung cư thuộc diện phải phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại mà hết thời hạn quy định, nhưng các chủ sở hữu không lựa chọn được doanh nghiệp kinh doanh bất động sản để thực hiện phá dỡ, xây dựng lại thì Nhà nước thực hiện việc cưỡng chế phá dỡ để trực tiếp đầu tư cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư đó bằng nguồn vốn quy định tại Khoản 3 Điều 36 của Luật Nhà ở.

Trường hợp 2, nhà nước thực hiện hình thức hợp đồng xây dựng – chuyển giao (BT) với nhà đầu tư đảm nhận việc xây dựng lại nhà chung cư cũ trên diện tích đất cũ hoặc tại vị trí khác để phục vụ nhu cầu tái định cư cho các chủ sở hữu nhà chung cư thuộc diện phải phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại. Việc triển khai dự án đầu tư xây dựng nhà ở theo hình thức hợp đồng xây dựng – chuyển giao (BT) thực hiện theo quy định của pháp luật về nhà ở và pháp luật có liên quan.

Nghị định cũng nêu rõ, việc cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư phải được triển khai thực hiện theo dự án, không thực hiện việc xây dựng lại đơn lẻ từng nhà (trừ trường hợp chung cư độc lập). Trong trường hợp chủ sở hữu nhà chung cư có nhu cầu tái định cư tại chỗ mà một căn hộ chung cư cũ có từ 2 hộ khẩu trở lên thì ngoài phần diện tích nhà ở mới được bố trí theo quy định, chủ sở hữu được ưu tiên mua thêm căn hộ tại cùng địa điểm theo giá kinh doanh do chủ đầu tư dự án và chủ sở hữu nhà chung cư thỏa thuận.

Theo Trần Phong

COMMENTS

WORDPRESS: 0
DISQUS: 0